Dzongkha

frá Wikipedia, ókeypis alfræðiorðabókinni
Fara í siglingar Fara í leit

Dzongkha ( རྫོང་ ཁ )

Talað inn

Bútan Bútan Bútan ,
Indlandi Indlandi Indlandi ,
Nepal Nepal Nepal
ræðumaður 237.000
Málvís
flokkun
Opinber staða
Opinbert tungumál í Bútan Bútan Bútan
Tungumálakóðar
ISO 639-1

dz

ISO 639-2

dzo

ISO 639-3

dzo

Dzongkha ( tíbetsk stafsetning: རྫོང་ ཁ , einnig Bútanska tungumál, Jonkha, Bhotia, Zongkhar, Drukke ) er opinbert tungumál í Bútan og er einnig talað á Indlandi , fyrst og fremst í indverska fylkinu Sikkim , sem liggur að Bútan. 226.000 hátalarar búa í Bútan (Bútan hefur um 672.000 íbúa samkvæmt manntalinu 2005). Samtals hefur Dzongkha um 237.000 hátalara um allan heim. [1]

Dzongkha er móðurmál meirihluta íbúa Vestur -Bútan. Auk Dzongkha eru minnst 18 önnur tungumál töluð í Bútan; en það er ekkert algert meirihlutamál. Flest þessara tungumála tilheyra Trans-Himalaya tungumálafjölskyldunni, sem er önnur stærsta tungumálafjölskylda í heimi mæld með fjölda ræðumanna. Dzongkha er talað sem lingua franca um allt land. Bókstaflega þýðir Dzongkha ཁ་ kha „tungumálið“, sem er talað í cit dzong „borginni“. [2]

Dzongkha þróaðist úr eldra formi tíbetskrar og tilheyrir tíbetskum Burman undirhópi transfjölskyldu tungumála . Tungumálið er skrifað með tíbetsku letri .

saga

Dzongkha hefur verið tungumál konungsdómsins, herforingja, menntuðu stéttarinnar og stjórnvalda síðan að minnsta kosti á 12. öld. Dzongkha hefur verið opinberlega þjóðtunga Bútan síðan 1961. Dzongkha er talað sem lingua franca um allt land. [3]

Í aldaraðir þjónaði klassískt tíbetískt eða Chöke ཆོས་ སྐད་ staðlað tungumál í Bútan og sem menntamál í klaustrum . Opinber málstefna er tiltölulega nýtt fyrirbæri í Bútan. Áður fyrr voru slíkar ákvarðanir hagnýtari: þegar fyrstu ríkisskólarnir voru opnaðir var hindí kennslumál þar sem kennslubækur á hindí voru fáanlegar frá nærliggjandi Indlandi . Auðvitað var Chöke áfram kennslumál í klaustrunum. Síðar, þegar fleiri ríkisskólar opnuðu dyr sínar, var enska og Chöke kennd auk hindí. Fyrsta formlega leiðbeiningin um málstefnu var mótuð árið 1961 þegar Dzongkha varð opinberlega þjóðtunga Bútan. Þess vegna voru fleiri og fleiri kennslubækur á ensku sérstaklega þróaðar fyrir Bútanska skóla í stað hindíbóka. Hugtakið „Dzongkha“ þýddi enn í raun Chöke. Þar sem Dzongkha -ræðumennirnir töldu þessi tvö tungumál vera eitt og sama tungumálið, voru fyrstu tilraunirnar til þjóðernisvæðingar skilin sem tilraun til að nútímavæða þjóðmálið. Fram til 1971 var dzongkha sem kennt var í skólum þó áfram Chöke. Síðan þá hefur verið reynt að nálgast ritmálið við talmálið. Árið 1971 átti Dzongkha deild menntamálaráðuneytisins að þróa kennsluefni í Dzongkha. Í fyrstu hélt enska áfram en í dag eru flestar námsgreinar enn kenndar á ensku en fáar eru kenndar í Dzongkha. Árið 1986 var sett á laggirnar nefnd til að semja leiðbeiningar um kynningu á Dzongkha og ráðgjöf varðandi stafsetningu. Síðar voru þessi nefnd og Dzongkha deild menntamálaráðuneytisins sameinuð og skrifuðu þær margar frábærar kennslubækur. Þessi nýstofnaða nefnd samræmir málvísindarannsóknir fyrir hönd konungsstjórnarinnar og hefur fræðilega heimild til að kynna nýfræði og breyta stafsetningu. Að beiðni framkvæmdastjórnarinnar var Roman Dzongkha þróað, kerfi fyrir hljóðfræðilega hljóðritun Dzongkha. Þetta kerfi var samþykkt sem staðlað kerfi árið 1991. [4]

Hljóðfræði og hljóðfræði

Í Dzongkha passa stafsetningin og raunverulegur framburður oft ekki saman. Þetta er vegna þess að handritið er mjög íhaldssamt á meðan framburðurinn hefur breyst.

Roman Dzongkha

George van Driem bjó til kerfi fyrir hljóðfræðilega rómun í Dzongkha fyrir hönd Bútanískra stjórnvalda. Þetta kerfi var kynnt sem Roman Dzongkha árið 1991 sem opinber staðall. Roman Dzongkha endurskapar staðlaða mállýsku Dzongkha eins og það er talað í ཝང་ Wang og ཐེད་ Thê. Það er mikilvægt að Roman Dzongkha sé ekki umritun , þ.e.a.s endurgerir ekki stafsetninguna, heldur sýnir nákvæman framburð. Svo það getur verið mikill munur á Roman Dzongkha og umritun á Dzongkha. [5]

Samhljómar

Samhljóða skrá Dzongkha: [6] [7]

bilabial labio-
tannlækna
tannlækna alveolar pósthús-
alveolar
retroflex illvíg velar uvular pha-
ryngal
glottal
stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth. stl. sth.
Plúsív nlab. bls h dd h . ʈ h kk h
rannsóknarstofu. p w p w h t w t w h ʈ w ʈ w h k w k w h
Nasal n ɲ ŋ
Líflegur r
Kranar / flipar
Vandi s ɕ H
hliðarvilla ɬ
Nálægir j w
hliðarstærðir l

Að auki, dsongka hefur affricates TS, TS, tɕ og tɕʰ

Atkvæði sem byrja raddað eða vanstilltum consonant eru lág-kasta, en atkvæði sem byrja með aspirated eða unvoiced consonant eru hár-kasta. Eftir nef , hálfhljóðahljóða og [l] eru báðir í grundvallaratriðum mögulegir og tónninn merktur með rómversku Dzongkha.

Tannasamstæður í Dzongkha eru í raun tannlæknar og eru ekki framsendar lengra á bak við tennurnar eins og á þýsku .

Sérhljóða

Sérhljóðaskrá Dzongkha: [8] [9]

fyrir framan næstum því
fyrir framan
miðlægur næstum því
aftan
aftan
ung. ger. ung. ger. ung. ger. ung. ger. ung. ger.
lokað ég iː u uː
næstum því lokað
hálf lokað e eː o oː
miðill
hálf opið ɛː œː ɔ
næstum því opið
opinn ɑ

Í Roman Dzongkha eru þessir sérhljóðir táknaðir með stafunum a, â, e, ê, i, î, o, ô, u, û, ä, ö, ü. Hringurinn gefur til kynna lengd sérhljóðsins í Roman Dzongkha. Ä, ö og ü eru alltaf löng.

  • Sérhljóðið ü getur verið breytilegt milli [y] og [ʏ]
  • Stutti raddinn d er breytilegur í framburði milli [e] og [ɛ]
  • Framburður sérhljóða ä liggur á milli [ɛ:] og [æ:]
  • Framburður sérhljómsins o getur stundum nálgast [ɔ]
  • Dzongkha ö nálgast sjaldan hljóðið [ø]
  • Stutti atkvæðið a er borið fram sem [ɑ] og er mjög svipað í framburði [ᴧ]. Langi sérhljóðurinn â er borinn fram sem [aː]

Hljóðkerfi

Dzongkha er tónmál sem greinir á milli tveggja skráatóna: háa og lága. Í Roman Dzongkha er tweeter merktur með postula „í upphafi atkvæða. Bassinn er ómerktur. Í Roman Dzongkha er tónn ekki merktur ef hann er fyrirsjáanlegur. [10]

Dæmi: [11]

  • Treble ལྔ 'eftir «fimm»
  • Bassi eftir «I».

Mazaudon og Michailovsky (1989) gerðu hljóðrænar rannsóknir með móðurmáli Dzongka frá སྐྱབས་ ཆ་ Capcha og ཐིམ་ ཕུག་ Thimphu og sýndu að verulegur fjöldi Dzongkha orða hefur einnig útlínutóna sem hækka og falla. Þessir útlínutónar virðast ekki eiga sér stað í öllum mállýskum Dzongkha. [12]

Uppbygging atkvæða og hljóðritun

Söguleg uppbygging Dzongkha er miklu flóknari en nútíma atkvæðagreiðsla. Hámarks uppbyggingu má sjá á བརྒྱད་ (brgyad) gä 'átta' [13] .

Í grundvallaratriðum er hægt að nota alla samhljóða Dzongkha sem upphafsstaf [14] , en lokaviðmið getur aðeins verið / n, m, ŋ, p, k, ɕ, l, r /. [15]

málfræði

Nafnflokkar

Vissu

Dzongkha hefur ákveðna grein དེ་ di og óákveðinn grein གཅིག་ ci. Báðar greinarnar koma á eftir tilvísunarorði. གཅིག་ ci stendur einnig fyrir númer eitt.

númer

Dzongkha greinir á milli eintölu og fleirtölu , en fleirtölu virkar ekki eins og á þýsku: Fleirtölu merki í Dzongkha er ekki skylda, jafnvel þótt gefa eigi fleirtölu. Dzongkha fleirtöluviðskeytið er meira notað til að gefa til kynna að þau séu mörg. Til að mynda fleirtölu er fleirtöluviðskeytinu ཚུ་ tshu bætt við nafnorðið. Ef það er líka ákveðin grein er fleirtöluviðskeyti sett á milli nafnorðs og greinar. [16]

Málið

Dzongkha þekkir fimm tilfelli: genitive , locative , ablative , dative and ergative .

Erfðafræðilegt

Erfðafræðin gefur til kynna eign eða samband í heild. Erfðatilfinningin er mynduð með viðskeyti sem er stafsett á mismunandi hátt eftir stofnendanum: [17]

  • གྱི་ -gi eftir orðum um མ་, ན་, ར་ og ལ་,
  • གི་ -gi eftir orðum um ག་ og ང་,
  • ཀྱི་ -gi eftir orðum um བ་, ད་ og ས་

Sum orð sem enda á sérhljóði fá erfðafræðilega enda འི་ -i, önnur fá endinn གི་ gi.

Erfðafræðileg form persónufornafnanna eru óregluleg:

  • ངའི་ ngê 'mín'
  • ང་ བཅས་ ཀྱི་ ngaci 'okkar'
staðbundinn

Staðsetningin gefur til kynna stað eða áfangastað hlutar. Til að mynda staðsetninguna er viðskeytinu ནང་ na bætt við nafnorðið. Það er líka staðsetningarviðskeytið ཁར་ kha, sem kemur aðeins fyrir með takmörkuðu nafnorði. [18]

Dæmi: ང་ བཅས་ ཀྱི་ ཁྱིམ་ ནང་ ngaci chi-na 'í húsinu okkar'

ablative

Ablative er notað til að gefa til kynna upprunastað. Ablative er myndað með viðskeytinu ལས་ le. [19]

dative

Dagsetningin er notuð til að gefa til kynna markmið aðgerðar. Ef starfsemi er „fyrir“ eða „að“ eitthvað eða einhvern, þá er markmiðið merkt með dagsetninu. Oft myndum við tjá það á þýsku með ásökuninni. Dagsetningin er einnig hægt að nota til að gefa til kynna staðsetningu eða stefnu. [20]

Til að mynda atviksorð skaltu bæta viðskeytinu ལུ་ lu við nafnorðið.

Dagsetning um eign : Sagnirnar ཡོད་ yö og འདུག་ dû „að vera“ er hægt að nota með aðlaðandi til að gefa til kynna eign.

Dæmi:

ང་ ལུ་ དཔེ་ ཆ་ གཅིག་ ཡོད །

ngâ-lu pecha-ci yö

I- [dat] bók-a

Ég á bók

Ergative

Í Dzongkha er ergative notað til að tákna virkni eðli viðfangsefnisins, öfugt við klassíska ergative - í tímabundnum og ófluttum setningum. Ergative er einnig notað til að gefa til kynna tækið sem aðgerðin er framkvæmd með. Ástæðan fyrir aðgerð eða ástandi er einnig gefin upp með ergative. [21]

Til að mynda ergative er viðskeyti གྱིས་ ~ ཀྱིས་ ~ གིས་ -gi bætt við.

  • གྱིས་ -gi eftir orðum um མ་, ན་, ར་ og ལ་,
  • ཀྱིས་ -gi eftir orðum um ག་ og ང་,
  • གིས་ -gi eftir orðum um བ་, ད་ og ས་

Dæmi:

མོ་ གིས་ ང་ ལུ་ དགའ་ །

'mô-gi ngâ-lu ga

Þú- [erg] I- [dat] ást

Hún elskar mig.

ættkvísl

Dzongkha er ekki með ánægjukerfi.

Munnlegir flokkar

Að vera sögnin "

Í Dzongkha eru fimm mismunandi leiðir til að gera sögnina „að vera“. Valið er ekki handahófskennt, en fer eftir þekkingarstöðu. Formin fimm eru ཨིན་ 'ing, ཨིན་ པས་' ime, ཡོད་ yö, འདུག་ dû og སྨོ་ mo ~ 'mô. [22]

Sagnirnar ཨིན་ 'ing og ཨིན་ པས་' ime eru jafngild form sagnorðsins „að vera“. Þeir eru notaðir til að gefa til kynna auðkenni eða eðlislæga eiginleika einstaklings eða hlutar. Þeir virka oft sem samsafn milli tveggja nafnorða, en einnig er hægt að nota þau til að gefa þekktar staðreyndir um stað eða gæði efnis. Í stuttu máli, ཨིན་ 'ing og ཨིན་ པས་' ime bera kennsl á efni setningarinnar.

Munurinn á milli ཨིན་ 'ing og ཨིན་ པས་' ime er mjög mikilvægur í Dzongkha og hefur að gera með þekkingarlegar aðstæður ræðumanns.

Formið ཨིན་ 'ing gefur til kynna þekkta bakgrunnsþekkingu sem er hluti af heimsmyndinni. Til að mynda spurningu með sögninni ཨིན་ 'ing er viðskeyti ན་ na bætt við sögnina. Hér gerir ræðumaður ráð fyrir að viðtakandi viti svarið við spurningunni.

Neitun ཨིན་ 'ing er མེན་ mä. Ögnina ན་ na er einnig notuð til að mynda neikvæða spurningu.

Dæmi:

ཁྱོད་ སློབ་ གྲྭཔ་ ཨིན་ ན །

chö 'lopdrap' ina

Þú ert námsmaður- [Q]

Ertu nemandi?

Formið ཨིན་ པས་ 'ime gefur til kynna nýlega aflaða þekkingu. Aðallega þarftu að hafa samband við þriðju persónu.

Til að mynda spurningu með sögninni ཨིན་ པས་ 'ime er spurningarviðskeyti ག་ ga bætt við sögnina. Hér er ræðumaður ekki viss um hvort viðtakandi hafi gamla eða nýja þekkingu á spurningu sinni.

Neitun ཨིན་ པས་ 'ime er པས་ membe. Ögnina ག་ ga er einnig notuð til að mynda neikvæða spurningu.

Dæmi:

ཁྱོད་ ཀྱིས་ བལྟ་ བ་ ཅིན་ ཁོ་ མི་ ཕྱུག པོ་ ཨིན་ པས་ ག །

chö-gi ta-wacin kho 'mi pchup' ime-ga

Þú- [sjá] hvort hann er ríkur- [Q]

Heldurðu að hann sé ríkur maður?

ཡོད་ yö og འདུག་ dû endurspegla tilvistarlega, staðbundna og eigindlega merkingu sögnarinnar „að vera“. ཡོད་ yö og འདུག་ dû eru notuð á staðnum til að gefa til kynna hvar viðfangsefnið er, tilvist til að gefa til kynna að hlutur sé til staðar og eiginleiki til að kenna hlut á hlut. Það er sami munur á ཡོད་ yö og འདུག་ dû og á ing 'ing og ཨིན་ པས་' ime: Með ཡོད་ yö gefur maður til kynna bakgrunnsþekkingu sem hefur verið þekkt í langan tíma og er hluti af eigin skoðun heimsins. Í fyrstu persónu er ཡོད་ yö alltaf notað. Viðskeyti ག་ ga er bætt við til að mynda spurningu. Neitun ཡོད་ yö er མེད་ mê.

Dæmi:

ངིའ ི་ ཨམ་ ཚུ་ ནཱ་ ཁྱིམ་ ནང་ ཡོད །

ngê 'amtshu nâ chi-na yö

konan mín er hérna heima

Konan mín er hér í húsinu.

Með འདུག་ dû gefur maður til kynna nýja þekkingu. Í annarri persónu er འདུག་ dû alltaf notað. Viðskeyti ག་ ga er bætt við til að mynda spurningu. Ef það er ekki já -nei spurning er གོ་ -go notað í staðinn. Neitun འདུག་ dû er མིན་ འདུག་ mindu eða minu.

Dæmi:

བྱི་ ལི་ དེ་ སྒྲོམ་ ནང་ འདུག །

bj'ili di drôm-na dû.

Köttur vera kassinn

Kötturinn er í kassanum.

Sögnin སྨོ་ mo ~ 'mô er mynd af sögninni "að vera", sem táknar samhengið. Öðrum rökréttum rökum er bætt við setninguna. Hægt er að þýða eðli þessarar sögn gróflega „það er raunin að“. སྨོ་ 'mô er einnig notað sem staðfestingarspurning í frönskum skilningi "N'est-ce pas?" notað. Formið 'mô með háum tón er notað sem staðfestingarspurning, annars mo með lágum tón og stuttu sérhljóði. Ef སྨོ་ 'mô fylgir beint eftir sögn, beygist sögnin.

Dæmi:

ཁྱོད་ ག་ ཏེ་ འགྱོ་ ནི་ སྨོ །

chö g'âti jo-ni mo

Þú hvert þú átt að fara- [inf] vera

Hvert ertu að fara? (sbr. Où est-ce que tu vas?)

སློབ་དཔོན་ ཀྱིས་ ཧེ་ མ་ ལས་ རང་ ང་ བཅས་ ལུ་ འཁྲོམ་ ཁ་ ལུ་ མ་ ཟེར་ ཟེར་ གསུངས་ ཡི་ སྨོ །

'löbö-gi hema-le-ra ngace-lu thromkha-lu ma-song z'e sung-yi,' mô?

Kennari- [erg] áður-frá- [str] við-að-markað-ekki-fara sem segja [hon]-[pt] or_not?

Kennarinn sagði okkur ítrekað að fara ekki á markaðinn, ekki satt?

Spenntur

til staðar

Stöðug staða-nútíð [23]

Stöðugt ástand til staðar gefur til kynna áframhaldandi, eðlislægar eða hlutlægar aðstæður. Þess vegna er aðeins hægt að nota stative sagnir í stöðugu ástandi, ekki sagnir sem lýsa aðgerð.

Staða nútímans samanstendur af eingöngu sögninni. Til að afneita þessu er forskeytið མི་ mi- sett inn fyrir síðasta atkvæði sagnorðsins. Þetta þýðir að í fjölblaðandi sagnorðum er þetta forskeyti innsetning .

Dæmi:

ཁོ་ གིས་ མོ་ ལུ་ དགའ །

khô-gi mô-lu ga

er [erg] them- [dat] love

Hann elskar hana.

Nútímaform

Nútímaformið tjáir virkni í nútímanum sem gerist á augnabliki málgerðarinnar. Nútímaformið myndast með því að bæta endinum པའི་ སྒང་ -bigang ~ -migang eða བའི་ སྒང་ -wigang við sagnorðið. Svokallaði hallastöngullinn er notaður með aukasögninni ཨིན་ 'ing eða ཨིན་ པས་' ime. Formið པའི་ སྒང་ -bigang ~ -migang kemur eftir sagnir á -p, á nef eða harða stilka. Eftir mjúkum ferðakoffortum er བའི་ སྒང་ -wigang skrifað. [24]

Dæmi:

ད་ ལྟོ་ ཆོས་ སྐྱིད་ ཡི་ གུ་ འབྲི་ བའི་ སྒང་ ཨིན་ པས པས

d'ato Chöki yig'u dr'i-wigang 'ime

nú skrifa Chöki bréf- vera [con]

Choki skrifar nú bréf.

liðin tíð

Prófuð fortíð

Staðfest fortíð gefur til kynna atburð í fortíðinni sem ræðumaður - eða, ef um spurningu er að ræða, hlustandinn - upplifði meðvitað.

Spenna hins sanna fortíðar myndast með því að bæta viðskeytinu ཡི་ −yi eða ཅི་ -ci við staf sagnorðsins. Ef stofninn í rómversku Dzongkha endar með sérhljóði eða ng, er ཡི་ −yi bætt við. Ef stofninn aftur á móti endar á p, n eða m, þá er ཅི་ -ci bætt við. [25]

Dæmi:

ང་ དུས་ ཚོད་ ཁར་ ལྷོད་ ཅི །

nga d'ütshökha Hö-ci

Ég kem á réttum tíma- [pt]

Ég kom þangað á réttum tíma.

Neitun hins vitnaða fortíðar er mynduð með því að bæta forskeytinu མ་ ma- „gerði það ekki“ við síðasta atkvæði sagnorðsstofnsins. Endingum ཡི་ −yi eða ཅི་ -ci er sleppt. Merkið མ་ ma- „gerði ekki“ er tímasértæk og er frábrugðið núverandi neitunarforskeyti མི་ mi- „ekki“.

ályktað fortíð

Tíminn í afleiddri fortíð gefur til kynna atburð í fortíðinni sem ræðumaður - eða, þegar um spurningu er að ræða, hlustandann - upplifði ekki meðvitað. Ræðumaður dregur ályktun af því sem hlýtur að hafa gerst út frá aðstæðum sem upp hafa komið. Hin afleidda fortíð myndast með því að bæta viðskeytinu ནུག་ -nu við sagnorðsstofninn. [26]

Dæmi:

ཨོག་ ཁང་ ནང་ སུག་ མ་ བཞག་ ནུག །

'okha-na suma zhâ-nu

Setja-í hrísgrjón-hálm setja- [ip]

Hrísgrjónsstráið var komið með í hesthúsið.

framtíð

Framundan

Framtíðin gefur til kynna fyrirhugaða eða ætlaða starfsemi. Þessa byggingu er einnig hægt að nota til að gefa til kynna vel þekktar aðstæður.

Til að mynda framtíð spenntur, er nafnhætti er notað og tengt við tengd sögn ཨིན་ 'ing, ཨིན་ པས་' ime, མེན་ MA eða མེན་ པས་ membe. [27]

Dæmi:

ང་ བཅས་ ཕུན་ ཚོགས་ གླིང་ ཚུན་ ཚོད་ འགྱོ་ ནི་ ཨིན ཨིན

ngace Phüntsho'ling-tshöntshö jo-ni 'ing

við verðum Phüntsho'ling-to go- [inf]

Við munum ganga svo langt sem Phüntsho'ling.

Framtíðartími bíla

Autolalic framtíðartíminn er sérstök framtíðartími sem lýsir fyrirætlunum 1SG efnisins. Þú þarft aðeins þetta form ef þú ert að hugsa um hvað þú vilt gera fyrir sjálfan þig. Þetta form er ekki talað nema þú sért að tala við sjálfan þig.Það birtist einnig í sögum þegar þú lýsir hugsunum fyrstu manneskjunnar. Autolalic framtíðartíminn er merktur með endinum གེ་ ནོ་ -geno. [28]

Dæmi:

ལྟ་ མ་ ང་ ཟ་ གེ་ ནོ །

tama nga z'a-geno

seinna borða ég- [af]

Ég borða seinna.

Framtíð fullkomin

Með fullkominni framtíð tjáir maður að maður býst við því að einn atburður í framtíðinni endi þar til annar atburður í framtíðinni gerist. Það er myndað með aukasögninni རྙོ་ nyo. [29]

Raunverulegir tímar

Staðreynd nútímans

Staðreynd nútímans gefur til kynna staðreynd sem er raunin í núinu. Það myndast með því að bæta hjálparsögninni ཨིན་ 'ing eða ཨིན་ པས་' ime við beygjaða sögninni. [30]

Dæmi:

ཁོ་ ཨེར་ མ་ དར་ ཚིལ་ ཟཝ་ ཨིན །

kho 'êma-d'âtshi z'au' ing

að borða 'êma-d'âtshi [aux]

Hann borðar êma-d'âtshi.

Staðreynd í liðinni tíð

Staðreynd fortíðarinnar er notuð til að fullyrða um staðreynd í fortíðinni eða staðreynd sem á uppruna sinn í fortíðinni.

Til að mynda staðreynd fortíðarinnar er aukasögnin ing 'ing ~ ཨིན་ བས་' ime fest við minnkaða beygða stilkinn. Aðeins seinni stofninn í fækkunarsögninni er beygður stofn. [31]

Dæmi:

ལཱ་ དེ་ གདང་ ཞག་ ལས་ འབད་ འབདཝ་ ཨིན །

lâ-di dangja-le be-beu 'ing

Vinna-dagana_fyrir-gera-gera-gera [aux]

Við höfum unnið þessa vinnu síðan í gær.

Gnomish nútíminn

Gnomish nútíminn er notaður til að gefa til kynna venja eða eðlislægar aðstæður. Það myndast með því að bæta viðskeytinu པའི་ -bi ~ -mi eða བའི་ -wi við ósveigjanlegan staf sagnorðsins. བའི་ -wi kemur eftir mjúkum stilkum, པའི་ -bi ~ -mi annars.

Til að mynda spurningu í Gnomish nútíðinni er spurningagagninu ག་ ga bætt við. [32]

Dæmi:

བྱི་ ལི་ དེ་ གིས་ བྱི་ ཙི་ དེ་ ཚུ་ གཟུང་ པའི་

bj'ili-di-gi bj'itsi-di-tshu zung-bi

Cat-die- [erg] mouse-die- [pl] catch-gn

Kötturinn veiðir mýs.

Þekking með athugun

Þessi spenna er notuð til að gefa til kynna starfsemi eða fyrirbæri sem átti sér stað á viðmiðunarpunkti sem hátalarinn hefur nýlega fylgst með eða tilfinningu sem hátalarinn hefur upplifað. Þessi spenna er sérstaklega notuð til að miðla þekkingu með athugun.

Til að tjá að maður hafi aflað sér upplýsinga með athugun, þá bætir maður endingu མས་ -me við beygða staf sagnorðsins. [33]

Neitunin myndast með forskeytinu མི་ mi-.

Dæmi:

ཁོ་ ཨེར་ མ་ དར་ ཚིལ་ ཟཝ་ མས །

kho 'êma-d'âtsi z'au-me

hann 'êma-d'âtsi borðar- [ep]

Hann borðar 'êma-d'âtsi.

þáttur

Fullkominn þáttur

Hin fullkomna hlið gefur til kynna starfsemi í fortíðinni sem hefur verið lokið eða atburði í fortíðinni sem árangri hennar hefur verið náð. Í Dzongkha getur maður gefið til kynna fullkominn þátt á mismunandi vegu. Hjá flestum ósjálfráðum sagnorðum er hinn fullkomni þáttur myndaður með því að bæta við aukasögninni སོ་ svo eftir sögninni og fyrir spennuþrunginn endi. [34]

Dæmi:

ཤི་ སོ་ ནུག །

shi-so-nu

deyja [pf] - [ip]

Hann dó / Hann er dauður.

Undirflokkur ósverandi sagna (sérstaklega, en ekki aðeins, sagnir sem tjá tilfinningar) mynda fullkomnunaratriðið með aukasagnunum, einnig skrifaðar.

Dæmi:

ང་ ཁ་ སྐོམ་ ཆི་ ཡི །

með khâkom-che-yi

Ég er þyrstur- [pf] - [pt]

Ég er þyrstur.

Gagnlegar sagnir og lítill hópur af ósjálfráðum sagnorðum mynda fullkomnunaratriðið með aukasögninni རྡ་ da.

Dæmi:

ཕོར པ་ གྲུམ་ སོ་ ནུག །

Phôp dr'um-so-nu

Brotabikar- [pf] - [ip]

Bollinn er brotinn.

དཀར་ ཡོལ་ ཕོར པ་ དཀྲུམས་ རྡ་ ནུག །

kâyö phôp dream-da-nu

Brotin postulínsbollar - [pf] - [ip]

Einhver braut postulínsglasið

ham

Möguleikar

Sögnin „að koma“ er notuð sem aukasögn til að gefa til kynna möguleika. Ræðumaðurinn lýsir því yfir að hann telji að eitthvað sé mögulegt en ekki víst. Þessa hjálparsögn er hægt að nota fyrir möguleika í framtíðinni sem og í fortíð eða nútíð. [35]

Möguleiki í framtíðinni

Til að tjá möguleika í framtíðinni tengir maður aukasögnina við ósveigjanlegan staf sagnorðsins.

Dæmi:

ཁཝ་ རྐྱབ་ འོང༌ །

khau cap-ong

Búðu til snjó- [pott]

Það gæti snjóað.

Berið saman periprastíska uppbygginguna og óendanleikann, sem lýsir því að hátalarinn er viss um að það snjói:

ཁཝ་ རྐྱབ་ ནི་ ཨིན་ པས །

khau cap-ni'ime

Að falla snjó- [inf] to be

Það mun snjóa.

Möguleiki í fortíð eða nútíð

Til að gefa til kynna möguleika í fortíðinni eða nútíðinni tengir maður aukasögnina við beygða munnstam.

Dæmi:

ཨིན མ་ འོང༌ །

'im-ong

að vera- [pottur]

Það gæti verið / Það er hægt.

ནཱ་ ལྷོད་ ལྷོད པ་ འོང༌ །

nâ hö-höp-ong

koma hingað-koma- [pottur]

Það gæti þegar hafa komið.

Wenn das Verb འོང་ནི་ ong-ni „kommen“ mit dem Hilfsverb འོང་ ong gebraucht werden soll, dann wechselt der Verbstamm zu suppletiven Form འཐོན་ thöng.

Adhortativ

Mit dem Adhortativ drückt man Aufforderung, Ermunterung oder Ermahnung aus. Den Adhortativ bildet man, indem man die Endung གེ་ -ge an den unflektierten Verbstamm anhängt. Die Negation bildet man mit dem Hilfsverb བཤོལ་ shö, das an den flektierten Stamm angehängt wird, und der Endung གེ་ -ge. [36]

Beispiel:

ལ་ཡག་ལུ་འགྱོཝ་བཤོལ་གེ།

Laya-lu jou-shö-ge

Laya-zu gehen-unterlassen-[adh]

Lass uns nicht nach Laya gehen.

Optativ

Mit dem Optativ drückt man einen Wunsch aus. Um den Optativ zu bilden, wird das Hilfsverb བཅུག་ cu an den unflektierten Verbstamm angehängt. Die Negation des Optativs bildet man, indem man das Hilfsverb བཅུག་ cu mit dem Präfix མ་ ma- negiert. [37]

Beispiel:

ཁོང་གིས་ཁྱོད་བཟུང་མ་བཅུག།

khong-gi chö zung-ma-cu

sie-[erg] du fangen-nicht-[opt]

Mögen sie dich nicht fangen!

Imperativ

Der Imperativ wird verwendet, um Befehle zu erteilen oder eine Aufforderung zu machen Der Imperativ eines Verbes ist einfach der unflektierte Stamm. Der negative Imperativ wird mit dem Präfix མ་ ma- vor dem Stamm gebildet. [38]

Beispiele:

ཡར་ལོང༌།

yâ long

auf stehen

Steh auf!

འགྲང་སྐད་མ་རྐྱབ་སྨས།

drangke ma-cap 'mä

rülpsen nicht-ausführen [fe]

Hey, rülpse nicht!

Aktionsart

Progressiv

Mit dem Progressiv gibt man eine Aktivität an, von der das Subjekt durch eigene Beobachtungen weiß, dass sie im Präsens gerade stattfindet. Das Progressiv bildet man, indem die Endung དོ་ -do an den Verbstamm von Verben angehängt wird, die eine Aktivität bezeichnen. [39]

Es gibt zwei Möglichkeiten, das Progressiv im Präsens zu verneinen:

  • Mit dem Präfix མི་ mi-
  • Die negative Form des Verbs „sein“ མེན་ mä wird als Hilfsverb mit dem flektierten Verbstamm benutzt
Perseverativ

Das Verb སྡོད་ dö „bleiben, sitzen“ wird als Hilfsverb gebraucht, um „etwas weiter(hin) tun, nicht aufhören, etwas zu tun“ auszudrücken. Es gibt also eine perseverative Aktionsart an. [40]

Beispiel:

ཨ་ལུ་དེ་རྩེདམོ་རྩེ་ནི་དེ་རང་སླབ་སྡོདཔ་མས།

'alu-di tsêmtse-ni-di-ra 'lap-döp-me

Kind-das spielen-[inf]-das-[str] sagen-weiter_machen-[ep]

Das Kind sagt immer wieder, dass es spielen [will].

Terminativ

Das Hilfsverb ཚར་ tshâ gibt die terminative Aktionsart an, dh, es drückt aus, dass eine Handlung beendet ist. [41]

Beispiel:

བླ་མ་གྱིས་ཆོས་བཤད་ཚར་ཡི།

'lama-gi chôshê-tsha-yi

Lama-[erg] predigen-abgeschlossen-[pt]

Der Lama hat fertig gepredigt.

Modalität

Können

Es gibt zwei verschiedene Ausdrücke in Dzongkha für zwei verschiedene Aspekte des deutschen Verbs „können“: [42]

  • Fähig sein zu etwas

Um auszudrücken, dass man physisch fähig ist, etwas zu tun, verwendet man das Verb ཚུགས་ tshu „fähig sein zu“.

Beispiel:

འཆར་གཞི་དེ་ད་རིས་བཟོ་མ་ཚུགས་པས།

châzhi-di d'ari zo ma-tshu-be

plan-der heute machen tat_nicht-können-[ak]

[Sie] waren unfähig, den Plan heute zu beenden.

  • Wissen wie

Um auszudrücken, dass man weiß, wie man eine Handlung ausführt, braucht man das Verb ཤེས་ shê „wissen wie“.

Beispiel:

འཇམ་དབྱངས་ཀྱིས་ཡང་རྟའི་འགུར་ཞོན་ཤེས་པས།

Jamyang-gi-e ta-i-gu zh'ön-she-be

Jamyang-[erg]-auch Pferd-[gen]-auf reiten-wissen_wie-[ak]

Auch Jamyang weiß, wie man ein Pferd reitet.

Dürfen

Um Erlaubnis auszudrücken, dass man etwas darf, wird das Verb ཆོག་ cho „dürfen“ verwendet. [43]

Beispiel:

ཏམ་ཁུ་འཐུང་མི་ཆོག།

tangkhu thung mi-cho

Rauch trinken nicht-erlaubt

Rauchen ist verboten.

Die Möglichkeit haben

Um auszudrücken, dass man die Gelegenheit hat, etwas zu tun, wird eine Konstruktion des Infinitivs auf ནི་ ni und dem Verb „sein“ gebraucht. [44]

Beispiel:

ང་བཅས་ཞབས་ཁྲ་རྐྱབ་ནི་མེད།

ngace zh'apthra cap-ni mê

wir Tanz ausführen-[inf] nicht_sein

Wir werden nicht zum tanzen kommen.

བཏུབ་ནི་ tupni

Mit dem Verb བཏུབ་ནི་ tupni kann man Verschiedenes ausdrücken: [45]

  • Erlaubnis

Um auszudrücken, dass etwas erlaubt oder in Ordnung ist, wird das Verb བཏུབ་ནི་ tupni gebraucht.

Beispiel:

དེ་སྦེ་འབད་བཏུབ།

d'ebe be-tup

auf_diese_Art machen-in_Ordnung_sein

Es ist in Ordnung, es so zu machen.

  • Wille des Subjekts

Mit dem Verb བཏུབ་ནི་ tupni kann man auch ausdrücken, was das Subjekt tun will oder würde oder tun wird.

Beispiel:

ད་ལཱ་ཡང་འབད་མི་བཏུབ་འོང༌།

d'a lâ-e be-mi-tup-ong

jetzt Arbeit-auch machen-nicht-in_Ordnung_sein-[pot]

Jetzt wird [er] die Arbeit wahrscheinlich auch nicht machen.

Müssen

Um Zwang auszudrücken, dass man etwas tun muss, wird das Verb དགོ་ gô „müssen“ verwendet. Die Negation lautet མི་དགོ་ minggo und མི་དགོ་པས་ minggobe „nicht nötig sein“, „nicht wollen“. [46]

Beispiel:

ང་བཅས་ཁྱིམ་འཚོལ་དགོ་པས།

ngace chim tshö-go-be

wir Haus suchen-müssen-[ak]

Wir müssen ein Haus suchen

Wahrscheinlichkeit

Mit dem Verb འདྲ་བས་ drä drückt man Wahrscheinlichkeit aus. [47]

Beispiel:

ཁྱོད་དཔལ་འབྱོར་གྱི་བུ་ཨིནམ་འདྲབས་སྦོ།

chö Pänjo-gi b'u 'im-drä bô

du Pänjo-[gen] Sohn sein-[prb] [ctr]

So, du musst Pänjos Sohn sein.

Evidentialität

Um auszudrücken, dass man eine Information vom Hörensagen hat, braucht man die satzfinale Partikel ལོ་ lo. [48]

Beispiel:

གཞུང་གིས་རང་ཁྲིམས་དེ་བཙུགཔ་མས་ལོ།

zhung-gi-ra thrim-di tsup-me lo

Regierung-[erg]-[str] Gesetz-das vorstellen-[ep] [he]

Wir haben gehört, dass die Regierung dieses Gesetz vorstellt.

Infinite Verbformen

Partizipien

Partizip Präsens

Das Partizip Präsens markiert eine Aktivität, die gleichzeitig wie die vom Hauptverb angegebene Aktivität verläuft. Um das Partizip Präsens zu bilden, wird die Endung དང་ -da als Suffix an den flektierten Verbstamm angehängt.

Beispiel:

ང་འགྱོཝ་དང་ཁོང་ལགཔ་གཡུག་དོ་བས།

nga jou-da khong lap 'yü-dee

Ich gehen-[pg] sie Hand winken-[pr-ak]

Sie winkten, als ich ging.

Duratives Partizip Präsens

Das durative Partizip Präsens zeigt eine lange andauernde Aktivität an, die gleichzeitig wie die vom Hauptverb angegebene Aktivität verläuft. Um es zu bilden wird das Suffix ས་རང་ -sara an den reduplizierten Stamm des Verbs angehängt. Im reduplizierten Verb ist der erste der beiden Stämme flektiert.

Beispiel:

ཨ་ལུ་དེ་སྔུཝ་སྔུ་ས་རང་སྡོདཔ་མས།

'alu-di 'ngû-'ngu-sara döp-me

Kind-das weinen-weinen-[dpg] weiter_machen-[ep]

Das Kind [sitzt hier und] weint die ganze Zeit.

Partizip Perfekt und Perfektgerundium

Das Partizip Präsens Gerundium hat verschiedene Verwendungszwecke: [49]

  • Als Gerundium, das einen Teilsatz modifiziert: Wenn es als Gerundium einen Teilsatz modifiziert, dann drückt das Partizip Perfekt ein Ereignis aus, das dem Ereignis des Hauptverbs zeitlich vorausgeht.
  • Als prädikatives Adjektiv: Wird es als prädikatives Adjektiv verwendet, so funktioniert es wie im Deutschen
  • Als Gerundium, das das Hauptverb modifiziert: Modifiziert das Gerundium das Hauptverb, so drückt es den Anfang eines Zustands oder einer Aktivität aus, die zur vom Hauptverb angegebenen Zeit beginnt.

Das Partizip Perfekt wird gebildet, indem man die Endungen སྟེ་ ~ ཏེ་ ~ དེ་ -di an den Verbstamm anhängt. Die Endung wird ཏེ་ -di geschrieben, wenn das Verb auf orthografisch ན་, ར་, ལ་ oder ས་ endet; དེ་ -di, wenn es auf ད་endet und སྟེ་ -di ansonsten.

Beispiele:

ང་དབང་འདུས་ལུ་སོང་སྟེ་དཀའ་ངལ་ཐོབ་ཅི།

nga 'Wangdi-lu song-di kange thop-ci

ich 'Wangdi-nach gehen-[pp] Problem erhalten-[pt]

Nachdem ich nach 'Wangdi gegangen war, bekam ich ein Problem.

ཚོང་ཁང་སྒོ་བསྡམ་སྟེ་ཨིན་པས།

tshongkha go dam-di 'ime

Laden Tür schließen-[pp] sein

Die Läden waren geschlossen.

ལཱ་དང་འཁྲིལ་ཏེ་ གླ་ སྤྲོད་ ནི་ ཨིན།

lâ-da thrî-di 'la trö-ni 'ing

Arbeit-mit abhängen-[pp] Lohn zahlen-[inf] [aux]

Der Lohn wird entsprechend [der Qualität] der Arbeit gezahlt.

Das Suffix སྟེ་ ~ ཏེ་ ~ དེ་ -di wird auch an Verben im Indikativ oder im Imperativ affigiert, um eine Folge von Aktivitäten anzugeben, wobei die lineare Elementfolge die chronologische Abfolge der Aktivitäten wiedergibt. So gesehen, fungieren diese Endungen als konkatenatives Gerundium, das Prädikate koordiniert. Dieses Suffix kann auch in einer Konstruktion gebraucht werden, die eine Ursache oder einen Grund angibt. Eine solche Konstruktion besteht aus einem Teilsatz mit einem flektierten Verbstamm, das mit einem Ablativsuffix markiert ist und von der Phrase བརྟེན་ཏེ་ tendi gefolgt wird.

Promptes Perfektgerundium

Das prompte Perfektgerundium spezifiziert eine vorangegangene Handlung, die gerade passiert ist und die als temporales Adverb im Sinne von Englisch „as soon as“ fungiert. Es modifiziert das Verb des Hauptsatzes. Zur Bildung wird die Endung ཅིག་ -ci an den flektierten Verbstamm angehängt.

Regulares Perfektgerundium

Die Perfektgerundium-Endung ཤིང་ན་ -shina wandelt ein Verb zu einem temporalen Adverb, das das Verb des Hauptsatzes modifiziert.

Um das regulare Perfektgerundium zu bilden, wird das Suffix ཤིང་ན་ -shina an den flektierten Verbstamm angehängt.

Beispiel:

ཚར་གསུམ་རང་སླབ་ཤིང་ན་ད་རུང་མ་གོ་ག།

tshâ sum-ra 'lap-shina d'oro ma-g'o-ga

Mal drei-[str] sagen-[pfg] noch tat_nicht-hören-[Q]

Nachdem ich es [dir] drei Mal gesagt habe, hast du immer noch nicht gehört [was ich gesagt habe]?

Infinitiv

Der Infinitiv wird als verbales Nomen gebraucht. Als solches kann es mit dem bestimmten oder unbestimmten Artikel stehen oder auch mit Postpositionen. Es funktioniert wie ein normales Nomen in einem Syntagma. Der Infinitiv kann auch für umschreibende Konstruktionen gebraucht werden.

Der Infinitiv wird gebildet, indem man die Endung ནི་ -ni an den Verbstamm anhängt. [50]

Beispiel:

ང་བོད་འཆམ་ལྷབ་ནི་དེ་གནམ་མེད་ས་མེད་ལཱ་ཁག་འདུག།

nga b'öcham lhap-ni-di 'namesame lâkha dû

ich bhutanischer_Maskentanz lernen-[inf]-der sehr schwierig sein

Es ist sehr schwierig für mich, den bhutanischen Maskentanz zu lernen

umschreibende Konstruktionen mit dem Infinitiv

Die Kombination eines Infinitivs mit den Formen des Verbs „sein“ ཡོད་ yö, འདུག་ dû, མེད་ mê oder མིན་འདུག་ minu gibt eine vorliegende Aktivität oder ein vorliegendes Ereignis an.

Der Infinitiv kann mit den Hilfsverben ཨིན་ 'ing, ཨིན་པས་ 'ime, མེན་ mä und མེན་པས་ membe kombiniert werden, um über ein geplantes oder beabsichtigtes Ereignis oder eine Aktivität in der Zukunft zu sprechen. Die Kombination kann aber auch etablierte Umstände angeben.

Beispiel:

ཨམ་ཚུ་དེ་ཚུ་ག་ཏེ་འགྱོ་ནི་ཨིན་ན།

'amtshu-di-tshu g'âti jo-ni 'ina

Frau-die-pl wohin gehen-[inf] sein[Q]

Wohin gehen die Frauen?

Die Kombination eines Infinitivs mit der Form འབད་དོ་བས་ bedee ergibt die Bedeutung «dran sein etwas zu tun».

Beispiel:

ཆུ་ཁོལ་ནི་འབད་དོ་བས།

chu khö-ni be-dee

Wasser kochen-[inf] machen-[pr-ak]

Das Wasser wird gleich kochen.

Den Infinitiv kann man auch mit der Negation des Verbs འོང་ ong «kommen» kombinieren, was die Bedeutung „nicht sollen“ ergibt.

Beispiel:

དུག་འགུར་ལགཔ་འདོགས་ནི་མི་འོང༌།

d'û-gu lapdô-ni mi-ong

Gift-auf berühren-[inf] nicht-sollen

Du solltest nicht Gift berühren mit deinen Händen

Supinum

Mit einer Supinum -Konstruktion drückt man eine Absicht oder einen Zweck aus. Das Supinum bildet man, indem man die Endung པར་ -ba ~ -ma oder བར་ -wa an den unflektierten Verbstamm anhängt. པར་ -ba ~ -ma steht nach harten Stämmen, བར་ -wa nach weichen Stämmen. [51]

Suffix des erworbenen Wissens

Mit dem Suffix des erworbenen Wissens drückt man aus, dass die im Satz ausgedrückte Information neu erworbenes Wissen ist. Wird dieses Suffix nicht verwendet, kann man davon ausgehen, dass die Information schon länger bekannt war.

Das Suffix des erworbenen Wissens lautet པས་ -be ~ བས་ -we und wird an den unflektierten Verbstamm angehängt. པས་ -be wird nach Wörtern in einen Konsonanten in Roman Dzongkha und nach harten Stämmen verwendet, བས་ -we nach weichen Stämmen. [52]

Beispiel:

ཁོ་གིས་མོ་ལུ་དགའ་བས

khô-gi mô-lu ga-e

er-[erg] sie-[dat] lieben-[ak]

Er liebt sie

Flektierte Verbstämme

Es gibt vier Möglichkeiten, den flektierten Stamm eines Verbs zu bilden:

  • Verben auf -ng, -n und -m in Roman Dzongkha: der letzte Konsonant wird zu -m. Bei Verben auf -n oder -ng wird der Vokal vor dem -m gelängt
  • Verben auf -p in Roman Dzongkha: keine Veränderung
  • Verben auf einen Vokal in Roman Dzongkha:
    • Entweder wird ཝ་ -u (weiche Stämme)
    • Oder པ་ -p angehängt (harte Stämme) [53]

Der Subordinator མི་ mi

Die Endung མི་ -mi, die direkt am Verbstamm angehängt wird, verwandelt ein Verb in einen Nominalkonstituenten, der unabhängig als head oder attributiv verwendet werden kann. [54]

Adjektive und Adverbien

Komparativ

Die Anwendung des Komparativs im Dzongkha entspricht der Anwendung des Komparativs im Deutschen: Man stellt damit einen Vergleich an. Den Komparativ bildet man, indem man die Postposition བ་ -wa «als» dem modifizierten Nomen nachstellt, aber noch vor dem bestimmten Artikel དེ་ di. [55]

Beispiel:

ངའི་ཕོ་རྒནམ་དེ་ཁྱོད་ཀྱི་ཕོ་རྒནམ་བ་རྒས།

ngê-phôgem-di chö-gi phôgem-wa gê

mein-älterer_Bruder-der du-[gen] älterer_Bruder-als alt_sein

Mein älterer Bruder ist älter als dein älterer Bruder

Superlativ

Die Anwendung des Superlativs im Dzongkha entspricht der Anwendung des Superlativs im Deutschen. Den Superlativ bildet man mit der Postposition ཤོས་ -sho. [56]

Beispiel:

ཕྱུགཔོ་་ཤོས་ཁོ་ཨིན།

pchup-sho kho 'ing

reich-am_meisten er sein

Er ist der Reichste.

Adverbialisierer

Der Stamm des Verbes འབད་ be „machen“/„tun“ kann als Suffix an Phrasen oder Wortarten angehängt werden, um Adverbien zu bilden. [57]

Untergeordnete Sätze

Es gibt verschiedene Möglichkeiten, einen untergeordneten Satz in Dzongkha zu bilden. Wird ein Verbstamm flektiert, wird der Satz mit der Bedeutung „der Fakt, dass“ nominalisiert. Der flektierte Verbstamm wird dann ein Komplement des Verbs des Hauptsatzes. Der nominalisierte flektierte Verbstamm kann auch Endungen oder Postpositionen erhalten. [58]

Beispiel:

ཁོ་འོང་ནི་ཨིནམ་ང་གིས་བརྗེད་སོ་ནུག།

kho ong-ni 'im 'ngâ-gi jê-so-nu

er kommen-[inf] [aux] ich-[erg] vergessen-[pf]-[ip]

Ich habe vergessen, dass er kommt.

Um Fragesätze mit einem „ob“ oder Interrogativpronomen in Dzongkha wiedergeben zu können, braucht man die Interrogativpartikel ག་ ga oder ན་ na.

Im Allgemeinen werden untergeordnete Sätze, die Komplement eines verba sentiendi et dicendi sind, vom Subordinator ཟེར་ z'e „dass“ regiert.

Direkte und indirekte Rede

Wird der Subordinator ཟེར་ z'e „dass“ mit verba dicendi gebraucht, wird indirekte Rede ausgedrückt.

Beispiel:

ཁོ་ལཱ་འབདཝ་ཨིན་ཟེར་སླབ་ཨིན་པས།

kho lâ beu 'ing z'e 'lap 'ime

er Arbeit machen [aux] dass sagen [aux]

Er sagt, er arbeite.

Der Subordinator ཟེར་ z'e „dass“ wird auch gebraucht, um direkte Rede einzuleiten. Manchmal kann man nur dank dem Kontext unterscheiden, ob indirekte oder direkte Rede gemeint ist. Oft wird für die direkte Rede aber eine andere Konstruktion als für indirekte Rede verwendet. [59]

Beispiel:

བཀའ་དྲིན་ཆེ་ཟེར་སླབ་ཤིག།

kadr'iche z'e 'lap-sh

danke dass sagen-[u]

Sag 'Danke'!

Konjunktionen

Die konditionale Konjunktion „wenn“/„falls“

Um ein Konditional zu bilden, wird die Konjunktion པ་ཅིན་ -bacin, བ་ཅིན་ -wacin oder མ་ཅིན་ -macin „wenn“/„falls“ ans Verb am Satzende angehängt. Die Endung བ་ཅིན་ -wacin steht nach Verben mit einem weichen Stamm, མ་ཅིན་ -macin nach bestimmten Verben auf -m oder -ng und པ་ཅིན་ -bacin überall sonst. Der Verbstamm bleibt dabei unflektiert. Die Konjunktion པ་ཅིན་ -bacin ˜ བ་ཅིན་ -wacin kann zu ན་ -n gekürzt werden und wird dann direkt ans Verb affigiert. Zur Negation wird das Präfix མ་ ma- verwendet. [60]

Beispiel:

ང་ཁྱོད་ཨིན་པ་ཅིན་ང་གིས་སྣུམ་འཁོར་དེ་ག་ལུ་ཡང་བར་བར་མི་བྱིན།

Nga chö 'im-bacin 'ngâ-gi 'numkho-di g'â-lu-e 'nya-wa mi-bj'in

ich du sein-wenn ich-[erg] Fahrzeug-das wer-zu-auch leihen-[sup] nicht-geben

Wenn ich dich wäre, würde ich den Wagen niemandem ausleihen.

Die konzessive Konjunktion „obwohl“

Die Konjunktion རུང་ -ru „obwohl“ wird ans Verb am Ende des konzessiven Teilsatzes angefügt. Zur Negation wird das Präfix མ་ ma- verwendet. [61]

Beispiel:

ང་ནངས་པ་ཆུ་ཚོད་དྲུག་ལུ་མ་འོང་རུང་བཏུབ་ག།

Nga nâba chutshö-dr'û-lu ma-ong-ru tup-ga

ich morgen Uhr-sechs-um nicht-kommen-obwohl in_Ordnung_sein-[Q]

Wird es in Ordnung sein, auch wenn ich morgen nicht um sechs Uhr komme?

Die adversative Konjunktion „aber“

Auf Dzongkha gibt es verschiedene Möglichkeiten, die deutsche adversative Konjunktion „aber“ auszudrücken, je nachdem, was für eine Art Kontrast ausgedrückt werden soll.

མེན་པར་ memba

Die Konjunktion མེན་པར་ memba „aber, lieber“ wird verwendet, um einen spezifischen Kontrast zwischen zwei Optionen darzustellen: „nicht das, aber das“.

མེན་པར་ memba „aber, lieber“ wird an den flektierten Stamm des Verbs angehängt am Ende der ersten Proposition. Das Verb wird dabei negiert. [62]

དི་འབདཝ་དང་ d'i beuda

Die Konjunktion དི་འབདཝ་དང་ d'i beuda „aber“ gibt einen kategorischen Kontrast an

དེ་འབད་བར་ d'i bewa

Mit der Konjunktion དེ་འབད་བར་ d'i bewa „aber“ gibt man einen weniger kategorischen Kontrast an

Die alternative Konjunktion „oder“

Auch die verschiedenen Funktionen der Konjunktion „oder“ werden in Dzongkha mit verschiedenen Wörtern wiedergegeben. [63]

ཡང་ཅིན་ yangcin

ཡང་ཅིན་ yangcin gibt einige der häufigsten Funktionen des deutschen „oder“ wieder.

སྨོ་ mo

Will man zwei Alternativen angeben, so wird das Verb སྨོ་ mo hinter beiden Alternativen gesetzt.

ཡ་ ya

Wenn es um eine Wahl zwischen zwei Dingen geht, die durch ein Nomen oder ein Demonstrativum ausgedrückt werden, dann wird die Konjunktion ཡ་ ya verwendet.

དེ་མེན་ d'imä ~ d'imen oder དེ་མེན་རུང་ d'imeru

Wenn zwei Alternativen präsentiert werden und die zweite realisiert wird, wenn es die erste nicht wird, dann wird entweder der Ausdruck དེ་མེན་ d'imä ~ d'imen «ansonsten» oder དེ་མེན་རུང་ d'imeru «oder sonst» verwendet.

Die kausative Konjunktion „weil“

Die Konjunktion ག་ཅི་ཨིནམ་ཟེར་བ་ཅིན་ g'aci'im-z'ewacin „weil“ wird verwendet, um den Grund oder die Ursache für eine Proposition der vorhergegangenen Aussage anzugeben. [64]

Beispiel:

ཁོ་ལུ་ཆ་བཞག་ནི་མི་འོང་ ག་ཅི་ཨིནམ་ཟེར་བ་ཅིན་ཁོ་ཤོབ་རྐྱབ་ཨིན།

khô-lu chazhâ-ni mi-ong g'aci'im-z'ewacin kho shopcap 'ing

er-[dat] verlassen-[inf] nicht-sollen weil er lügen [aux]

Man sollte sich nicht auf ihn verlassen, da er ein Lügner ist.

Auch die beiden weniger häufig vorkommenden Konjunktionen ག་ཅི་སྨོ་ཟེར་བ་ཅིན་ g'acimo-z'ewacin und ག་ཅི་འབད་ཟེར་བ་ཅིན་ g'acibe-z'ewacin drücken eine kausative Beziehung aus.

Höflichkeitsformen

Wie Tibetisch, hat auch Dzongkha ein spezielles Lexikon für formale Situationen. Die Höflichkeitsform wird verwendet, wenn Personen hohen Ranges angesprochen werden, denen Respekt gezollt werden muss, und auch, wenn auf solche Personen referiert wird. Meist sind die honorifics ganz andere Wörter. Es sind sowohl Pronomen und Nomen wie auch Verben betroffen. [65]

Hier einige Beispiele:

Verben

Standard Höflichkeitsfrom Deutsch
སླབ་ 'lap གསུང་ sung und ཞུ་ zh'u sprechen, sagen
ཟ་ z'a བཞེས་ zhê essen
འཐུང་ thung བཞེས་ zhê trinken
འོང་ ong བྱོན་ j'ön kommen
རྐྱབ་ cap གནང་ 'nang ausführen

Nomen

Standard Höflichkeitsfrom Deutsch
གཟུགས་ zû སྐུ་གཟུགས་ kuzu Körper
ལགཔ་ lap ཕྱག་ châ Hand
མིག་ཏོ་ 'mito སྤྱན་ cen Auge
ཁ་ kha ཞལ་ zh'ä Mund
མགུ་ཏོ་ guto དབུ་ 'û Kopf

Auch die Partikel ལགས་ lâ am Ende eines Satzes ist ein Zeichen für Höflichkeit

Beispiel:

ང་ལུ་དངུལ་ཀྲམ་གཅིག་བརྒྱ་དེ་ཅིག་ལྷང་གནང་ལགས།

ngâ-lu 'ngütram cikja-deci lhang-'nang lâ

Ich-[dat] 'ngütram einhundert-so_viel anbieten-geben [pol]

Bitte geben Sie mir einhundert 'ngütram.

Numeralia

In Dzongkha gibt es ein Zahlensystem basierend auf 10 ( Dezimalsystem ) und eines basierend auf 20 ( Vigesimalsystem ). [66]

Hier die Zahlen von 1 bis 10 im Dezimalsystem:

གཅིག་ cî, ci eins
གཉིས་ 'nyî zwei
གསུམ་ sum drei
བཞི་ zhi vier
ལྔ་ 'nga fünf
དྲུག་ d'rû sechs
བདུན་ dün sieben
བརྒྱད་ acht
དགུ་ gu neun
༡༠ བཅུ་ཐམ་ cuthâm zehn

Schrift

Das Dzongkha-Alphabet ist identisch mit der tibetischen Schrift und wird 'Ucen དབུ་ཅན་-Schrift genannt. [67] Diese Schrift wurde auf der Basis der Gupta- oder Brahmi-Schrift entwickelt, die in der Mitte des siebten Jahrhunderts für Sanskrit verwendet wurde. [68] Neben der 'Ucen-Schrift gibt es die formale Handschrift མགྱོགས་ཚུགསམ་ jôtshum und die kursive Handschrift མགྱོགས་ཡིག་ jôyi. [69]


Literatur

  • Downs, Cheryl Lynn (2011). Issues in Dzongkha Phonology: An Optimality Theoretic Approach (PDF). San Diego State University.
  • Namgyel, Singye (2003). The Language Web of Bhutan. Thimphu. ISBN 99936-10-37-7
  • van Driem, George; Karma Tshering of Gaselô (collab) (2017). The Grammar of Dzongkha (PDF).
  • van Driem, George; Karma Tshering of Gaselô (collab) (1998). Dzongkha. In: Languages of the Greater Himalayan Region. Leiden: Research School CNWS, School of Asian, African and Amerindian Studies. ISBN 90-5789-002-X .

Weblinks

Wiktionary: Dzongkha – Bedeutungserklärungen, Wortherkunft, Synonyme, Übersetzungen

Einzelnachweise

  1. Dzongkha. In: Ethnologue - Languages of the World. Abgerufen am 3. Juni 2018 (englisch).
  2. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: Dzongkha . Leiden 1998, ISBN 90-5789-002-X , S.   3 .
  3. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: Dzongkha . Leiden 1998, ISBN 90-5789-002-X , S.   3 .
  4. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): Dzongkha . Leiden 1998, ISBN 90-5789-002-X , S.   3–12 .
  5. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   18 .
  6. Cheryl Downs: Issues in Dzongkha Phonology: an optimality theoretic approach . San Diego 2011, S.   12 .
  7. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   38 - 99 .
  8. Cheryl Downs: Issues in Dzongkha Phonology: an optimality approach . San Diego 2011, S.   20 .
  9. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   43 - 54 .
  10. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   38 - 39 .
  11. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   38 .
  12. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   99 - 100 .
  13. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   84 .
  14. Cheryl Downs: Issues in Dzongkha Phonology: an optimality theoretic approach . S.   16 .
  15. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): Dzongkha . Leiden 1998, ISBN 90-5789-002-X , S.   94 .
  16. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   110 .
  17. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   111 .
  18. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   111 - 112 .
  19. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   112 .
  20. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   112, 126 - 127 .
  21. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   178 - 181 .
  22. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   113 - 135, 137 - 140 .
  23. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   181 .
  24. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   213 - 215 .
  25. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The grammar of Dzongkha . 2017, S.   255 - 258 .
  26. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   258 - 266 .
  27. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   338 .
  28. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   354 - 355 .
  29. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   355 - 356 .
  30. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   196 .
  31. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   204 .
  32. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   205 .
  33. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   215 .
  34. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   266 - 280 .
  35. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   346 - 352 .
  36. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongka . 2017, S.   223 - 224 .
  37. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   224 - 225 .
  38. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   406 .
  39. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   187 - 189 .
  40. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   280 .
  41. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   280 - 281 .
  42. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   230 - 231 .
  43. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   232 .
  44. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   233 .
  45. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   234 .
  46. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   235 .
  47. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   238 .
  48. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   397 .
  49. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   286 - 294 .
  50. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   328 .
  51. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   226 .
  52. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   182 .
  53. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   196 - 197 .
  54. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   399 .
  55. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   135 .
  56. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   136 .
  57. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   307 .
  58. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   388 - 393 .
  59. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   393 - 395 .
  60. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   294 - 298 .
  61. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   298 - 300 .
  62. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   300 - 303 .
  63. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   303 - 305 .
  64. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   305 - 307 .
  65. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   413 - 419 .
  66. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô (collab): The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   140, 148–149 .
  67. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   21 .
  68. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   22 .
  69. George van Driem; Karma Tshering of Gaselô: The Grammar of Dzongkha . 2017, S.   29 .